SỐ LƯỢT TRUY CẬP

5
0
4
3
9
3
5
BẠN ĐỌC HỎI - SỞ XÂY DỰNG TRẢ LỜI Thứ Hai, 11/06/2018, 08:05

Có bắt buộc phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng?

Câu hỏi của bạn Lê Xuân Bảo tại hòm thư xuanbao3005@gmail.com hỏi :

Tại Khoản 19, Điều 1 Nghị định 42/2017/NĐ-CP ngày 5/4/2017 có quy định về chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng của tổ chức thi công xây dựng công trình. Tôi xin hỏi, nhà thầu thực hiện thi công công viên (san lấp lớp đất màu dày 15cm, làm đường nội bộ, trồng cây xanh, trồng cỏ,.... chăm sóc và bảo dưỡng cây xanh) thì có bắt buộc phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng của tổ chức không?

Sau khi nghiên cứu Phòng Quản lý xây dựng có ý kiến trả lời như sau:

Theo quy định tại Phụ lục I Nghị định số 46/2015/NĐ-CP ngày 12/5/2015 của Chính phủ về quản lý chất lượng và bảo trì công trình xây dựng thì công viên là loại công trình hạ tầng kỹ thuật Do đó, để thực hiện thi công xây dựng công trình này, tổ chức phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng thi công công trình hạ tầng kỹ thuật                                                                                            

“........III. CÔNG TRÌNH HẠ TẦNG KỸ THUẬT

1. Công trình cấp nước: Nhà máy nước, công trình xử lý nước sạch; trạm bơm (nước thô, nước sạch hoặc tăng áp); bể chứa nước sạch; tuyến ống cấp nước (nước thô hoặc nước sạch).

2. Công trình thoát nước: Tuyến cống thoát nước mưa, cống chung; tuyến cống thoát nước thải; hồ điều hòa; trạm bơm nước mưa; công trình xử lý nước thải; trạm bơm nước thải; công trình xử lý bùn.

3. Công trình xử lý chất thải rắn:

a) Công trình xử lý chất thải rắn thông thường: trạm trung chuyển; bãi chôn lấp rác; khu liên hợp xử lý/khu xử lý; cơ sở xử lý chất thải rắn;

b) Công trình xử lý chất thải nguy hại.

4. Công trình chiếu sáng công cộng: mạng lưới điện chiếu sáng, cột đèn.

5. Công trình khác:

a) Công trình thông tin, truyền thông: Cột thông tin, công trình thu phát sóng; đường cáp truyền dẫn tín hiệu viễn thông (cáp chôn trực tiếp dưới lòng đất, cáp trong cống bể, cáp dưới đáy biển, cáp dưới đáy sông, cáp treo); công trình xây dựng lắp đặt cột bê tông (loại cột như trên) để treo các loại cáp thông tin;

b) Nghĩa trang, nhà tang lễ, cơ sở hỏa táng;

c) Công viên, cây xanh;d) Bãi đỗ ô tô, xe máy: bãi đỗ xe ngầm, bãi đỗ xe nổi;đ) Cống, bể kỹ thuật, hào và tuy nen kỹ thuật.”

T.A


Số lượt người xem: 1287 Bản inQuay lại

TIN MỚI HƠN

TIN ĐÃ ĐƯA

Xem tiếp
Xem theo ngày Xem theo ngày